
Wakuu wa Mashtaka Mikoa,
Wakuu wa Mashtaka Wilaya,
Waendesha Mashtaka Viongozi,
Wakuu wa Vyombo Vya Uchunguzi nchini.

YAH: MWONGOZO WA MKURUGENZI WA MASHTAKA NAMBA 1 WA MWAKA

2022 KUHUSU UFUNGUAJI WA MASHTAKA NA UKAMILISHAJI WA UPELELEZI

WA KESI ZA JINAI

(Chini ya kifungu cha 18(1) cha Sheria ya Mashtaka, Sura ya 430)

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

1. Utaratibu wa kufungua, kuendesha na kusimamia uendeshaji wa kesi za jinai

nchini unaongozwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sura ya 2,

Tangazo la Serikali Na. 49 la mwaka 2018, Sheria ya Mashtaka, Sura 430,

Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai, Sura ya 20 pamoja na Waraka na

Miongozo mbalimbali iliyopo, unasimamiwa na Mkurugenzi wa Mashtaka.

2. Ibara ya 59B (4) (a)(b) na (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

na kifungu cha 8 cha Sheria ya Mashtaka vinatamka misingi mitatu ambayo

inamuongoza Mkurugenzi wa Mashtaka na maafisa wanaotekeleza majukumu

kwa niaba yake wakati wa kutekeleza majukumu yao ambayo ni; nia ya kutenda

haki, kuzuia matumizi mabaya ya taratibu za utoaji haki na kuzingatia maslahi ya

umma.

3. Kifungu cha 9(1) (c) cha Sheria ya Usimamizi wa Mashtaka, Sura ya 430

kinampa Mkurugenzi wa Mashtaka mamlaka ya kusimamia na kuratibu upelelezi

unaofanywa na vyombo chunguzi ili kuhakikisha unazingatia sheria na unakuwa

na tija katika uendeshaji wa mashtaka.



SEHEMU YA PILI

MADHUMUNI YA MWONGOZO

4. Madhumuni ya mwongozo huu ni kutoa mwongozo wa kuzingatia katika

ukamilishaji wa upelelezi wa kesi za jinai na wakati wa ufunguaji mashtaka
mahakamani.

5. Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai Sura ya 20 imefanyiwa mabadiliko

kupitia Sheria ya Mabadiliko ya Sheria (The Written Laws (Miscellaneous

Amendments) Act) Namba 1 ya mwaka 2022. Mabadiliko yaliyofanywa ni pamoja
na kuongezwa kifungu kipya cha 131A kinachohusu ufunguaji wa mashtaka

Mahakamani katika Mahakama za Hakimu Mkazi na Mahakama za Wilaya.

6. Katika mabadiliko hayo, Sheria imeweka masharti ya lazima ya upelelezi

kukamilika kwanza kabla ya mashtaka kufunguliwa Mahakamani kwa makosa

yote isipokuwa makosa makubwa (serious offences) ambayo yanahusisha

makosa ya unyang'anyi wa kutumia silaha, usafirishaji haramu wa binadamu na

dawa za kulevya, umiliki wa nyara za Serikali isivyo halali na makosa mengine

yanayosikilizwa na Mahakama Kuu. Sheria imeelekeza zaidi kuwa kwa makosa

mengine kama upelelezi haujakamilika mtuhumiwa anatakiwa kupewa dhamana
ya Polisi.

UTARATIBU WA KUKAMILISHA UPELELEZI NA UFUNGUAJI WA MASHTAKA

7. Kwa kuzingatia marekebisho tajwa katika Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya

Jinai, Sura 20 katika kifungu cha 131A sanjari na changamoto ambazo

zimeendelea kujitokeza katika ukamilishaji wa upelelezi, Mwongozo huu
unaelekeza yafuatayo:



i. Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa, Wilaya, Waendesha Mashtaka Viongozi
na vyombo vyote vya uchunguzi vinavyohusika na ufunguaji wa Mashtaka
wahakikishe kifungu cha 131A cha Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya
Jinai Sura ya 20 kinazingatiwa;

ii. Kesi zote ambazo chini ya kifungu 131A zimeelekezwa kufunguliwa
upelelezi wake ukiwa umekamilika muhakikishe hoja za awali ziandaliwe
na kusomwa mahakamani wakati kesi inapofunguliwa;

iii. Kwa kesi ambazo zimeruhusiwa kisheria kufunguliwa upelelezi ukiwa
haujakamilika muhakikishe kwamba upelelezi wa kesi hizo unakamilika
ndani ya kipindi kisichozidi siku tisini (90) bila kuathiri maelekezo ya
Mkurugenzi wa Mashtaka katika Mwongozo wa ufunguaji wa Mashtaka na
ukamilishaji wa Upelelezi wa kesi za Jinai wa tarehe 24 Machi, 2022;

iv. Kesi yoyote ambayo kuna sababu ya msingi kwa upelelezi wake kuchukua
zaidi ya siku 90, Mkuu wa Mashtaka wa Mkoa anatakiwa kuomba kwa
maandishi kwa Mkurugenzi wa Mashtaka kibali cha kuongezewa muda wa
kukamilisha upelelezi bila ya kuathiri taratibu na sheria zinazosimamia
ukomo wa upelelezi kwa baadhi ya makosa. Kibali hicho cha kuongeza
muda kitaombwa kabla ya muda wa siku (90) kukamilika;

v. Watuhumiwa ambao matakwa ya sheria yanataka wafikishwe
mahakamani baada ya upelelezi wa tuhuma dhidi yao kuwa umekamilika
wapewe dhamana za Polisi wakati wakisubiria kukamilika kwa upelelezi;

vi. Ukaguzi wa mahabusu za polisi ufanyike kila wiki kuhakikisha
watuhumiwa hawashikiliwi muda mrefu wakati wanasubiri kupelekwa
mahakamani.



SEHEMU YA TATU

UTEKELEZAJI WA WARAKA

8. Wakuu wa Mashtaka wa Mikoa, Wilaya, Waendesha Mashtaka Viongozi na
Wakuu wote wa vyombo vya uchunguzi wanapaswa kutekeleza na kusimamia

maelekezo ya mwongozo huu.

9. Mwongozo huu utaanza kutumika tarehe 01 Oktoba, 2022.

Umetolewa Dodoma tarehe 30 Mwezi Septemba, 2022

Sylvester Antony Mwakitalu

MKURUGENZI WA MASHTAKA


